ciwon
Rayuwa mai lafiya don kiyaye ciwon sukari a ƙarƙashin kulawa.
Mene ne Ciwon sukari?
Ciwon sukari yana faruwa ne saboda ƙarancin samar da insulin, insulin ɗin ya zama ƙasa da tasiri, ko duka biyun. Insulin, wani hormone da pancreas ke yi, yana taimaka wa sukari daga abinci shiga cikin sel don amfani da makamashi.
Idan jikinka ba shi da isasshen insulin, ko kuma insulin ɗin da jikinka ke yi ya ragu, sukari zai kasance a cikin jininka maimakon. Wannan zai ɗaga matakin sukari na jini. Yawan sukarin jini kuma ana kiransa hyperglycemia. Bayan lokaci, idan sukarin jinin ku ya ci gaba da karuwa saboda insulin ɗinku ba ta da tasiri, za ku iya zama masu ciwon sukari. Bayan lokaci, wannan na iya haifar da ciwon sukari. Samun ciwon sukari na iya haɓaka haɗarin abubuwa kamar:
- cututtukan zuciya da
- bugun jini
- Ciwon ido
- Koda cututtuka
- Matsalolin lafiyar baki
- Ƙananan makamashi
- mawuyacin
Idan kana da ciwon suga, hanya mafi kyau ta magance shi shine ka yi magana da likitanka ko kuma ka kira mai kula da lafiyar ka. Idan baku da likita kuma kuna buƙatar taimako neman ɗaya, kira mu a 866-833-5717.
Sarrafa Ciwon suga
Gwajin A1C yana auna yawan jinin ku na tsawon watanni uku. Yi aiki tare da likitanka don saita burin A1C. Lambobin A1C mafi girma suna nufin cewa ba a kula da ciwon suga da kyau. Numbersananan lambobin A1C suna nufin cewa ana gudanar da ciwon sukari da kyau.
Ya kamata ku duba A1C ɗinku koyaushe kamar yadda likitanku ya ba da shawara. Kula da yawan jini a cikin sarrafawa don taimakawa cimma burin A1C naka. Wannan kuma na iya taimaka maka wajen kula da ciwon suga.
Wasu canje-canje da zaku iya yi don taimakawa sune:
-
- Ku ci a daidaita cin abincin nasu.
- Motsa jiki sosai.
- Tsayawa lafiya nauyi. Wannan yana nufin rasa nauyi idan kuna buƙata.
- Dakatar da shan taba.
- Idan kana buƙatar taimako don barin shan sigari, kira 800-QUIT-YANZU (800-784-8669).
Shirin Ilimi na Kula da Kai na Ciwon Suga (DSME)
Idan kuna da ciwon sukari, wannan shirin na iya taimaka muku sarrafa shi. Za ku koyi dabarun da za su taimaka, kamar yadda ake cin abinci lafiya, duba matakan sukarin jini, da shan magani. Shirye-shiryen DSME kyauta ne a gare ku tare da Health First Colorado (Shirin Medicaid na Colorado). Danna nan don nemo shirin kusa da ku.
Shirin Rigakafin Ciwon sukari na ƙasa (DPP na ƙasa)
Kungiyoyi da yawa a duk faɗin Amurka suna cikin wannan shirin. Suna aiki tare don hana ko jinkirta nau'in ciwon sukari na 2 ta hanyar ba da shirye-shiryen canza salon rayuwa. Waɗannan shirye-shiryen na iya taimaka muku rage haɗarin ku na nau'in ciwon sukari na 2. Danna nan don ƙarin koyo.
YMCA na Shirin Kariyar Ciwon sukari na Metro Denver
Wannan shirin na kyauta zai iya taimaka maka hana ciwon sukari. Idan kun cancanci shiga, za ku hadu akai-akai tare da ƙwararren kocin salon rayuwa. Za su iya koya muku ƙarin game da abubuwa kamar abinci mai gina jiki, motsa jiki, sarrafa damuwa, da kuzari.
Click nan don ƙarin koyo. Hakanan zaka iya kiran YMCA na Metro Denver a 720-524-2747 ko yi musu email a communityhealth@denverymca.org don ƙarin koyo.
Ciwon sukari da Abinci
Idan kuna da ciwon sukari, cin daidaitaccen abinci na iya taimaka muku sarrafa shi. Wannan kuma zai iya taimakawa wajen hana ciwon sukari. Idan kuna da Lafiya ta Farko ta Colorado, ƙila ku cancanci ƙarin Shirin Taimakon Abinci na Abinci (SNAP). Wannan shirin zai iya taimaka maka siyan abinci mai gina jiki.
Akwai hanyoyi da yawa don neman SNAP:
-
- Aiwatar ta hanyar KYAUTA.
- Aiwatar a cikin ƙa'idar MyCO-Benefits. Aikace-aikacen kyauta ne don saukewa daga Google Play ko Apple App Store.
- Ziyarci sashen ayyukan ɗan adam na gundumar ku.
- Nemo taimako wajen nema daga Yunwa Free Colorado kuma karanta ƙarin anan game da yadda zasu iya taimakawa. Ko kira su a 855-855-4626.
- Ziyarci Abokin hulɗar SNAP.
Idan kana da ciki, mai shayarwa, ko kuma kana da yara a ƙasa da shekaru 5, ƙila ka cancanci Shirin Taimakon Ƙarfafa Abinci ga Mata Jarirai da Yara (WIC). WIC na iya taimaka muku siyan abinci mai gina jiki. Hakanan zai iya ba ku tallafin shayarwa da ilimin abinci mai gina jiki.
Akwai hanyoyi da yawa don neman WIC:
-
- Aiwatar ta hanyar KYAUTA.
- Aiwatar da a dphe.state.co.us/wicsignup.
- Click nan don ƙarin koyo game da WIC.
Ciwon sukari da ciwon zuciya
Ciwon da ba a sarrafa ba na iya cutar da zuciyar ka, jijiyoyi, hanyoyin jini, kodan, da idanun ka. Hakanan yana iya haifar da cutar hawan jini da toshewar jijiyoyin jini. Wannan na iya sanya zuciyarka yin aiki tukuru, wanda ke haifar da haɗarin kamuwa da cututtukan zuciya ko bugun jini.
Tare da ciwon sukari, kana da yiwuwar mutuwa sau biyu zuwa huɗu daga cututtukan zuciya ko bugun jini. Amma akwai matakan da zaku iya ɗauka don taimakawa rage haɗarinku. Tabbatar likitanka yana duba matakan jini da matakan cholesterol a kai a kai.
Hakanan ƙila kuna buƙatar yin canje-canje na rayuwa. Wannan yana nufin abubuwa kamar cin koshin lafiya, motsa jiki, da barin shan sigari. Yi magana da likitanka game da hanya mafi kyau don yin waɗannan canje-canje.
Likitan ku kuma zai iya taimakawa don tabbatar da samun kowane gwaji ko magani da kuke buƙata don taimakawa rage haɗarin cututtukan zuciya ko bugun jini. Sarrafa ciwon sukari tare da abinci, magani, ko duka biyu na iya taimaka muku rage haɗarin rikitarwa.
Ciwon sukari da maganin Lafiya
Ciwon sukari na iya ƙara haɗarin matsalolin lafiyar baki. Wannan ya haɗa da ciwon danko, busasshen baki. Thrush cuta ce ta fungal da ke haifar da fararen fata a cikin baki da makogwaro.
Mummunan cutar danko na iya sa ya yi wahala sarrafa sukarin jinin ku. Yawan sukarin jini kuma yana iya haifar da cutar danko. Sugar yana taimakawa ƙwayoyin cuta masu cutarwa girma. Sugar na iya haɗawa da abinci don samar da fim mai ɗaci da ake kira plaque. Plaque na iya haifar da ruɓewar haƙori da cavities.
Wasu alamu da alamomin matsalar lafiyar baki sune:
-
- Ja, kumbura, ko cizon haƙora
- Dry bakinka
- Pain
- Sako da hakora
- Mara kyau numfashi
- Difficulty shawa
Tabbatar cewa kana ganin likitan hakora a kalla sau biyu a shekara. Idan kana da ciwon suga, kanada bukatar ganin likitan hakoranka sau da yawa. A ziyararka, gaya wa likitan hakoran cewa kana da ciwon suga. Bari su san irin magungunan da kuke sha, kuma, idan kuna shan insulin, lokacin da kwayarku ta ƙarshe ta kasance.
Hakanan ya kamata ku gaya wa likitan hakori idan kun kasance kuna da matsala game da sarrafa jinin ku. Suna iya son yin magana da likitanka.
Ciwon sukari da damuwa
Idan kana da ciwon sukari, kai ma kana da haɗarin damuwa. Bacin rai na iya jin kamar baƙin ciki wanda ba zai tafi ba. Yana shafar ikon ku na cigaba da rayuwa ta yau da kullun ko ayyukanku na yau da kullun. Bacin rai cuta ce mai haɗari ta likita tare da alamun lafiyar jiki da ta hankali.
Bacin rai ma na iya sa ya zama da wuya a kula da ciwon suga. Zai yi wuya ka kasance cikin aiki, ka ci lafiya, kuma ka kasance tare da gwajin sukari na yau da kullun idan kana cikin damuwa. Wannan na iya shafar matakan jinin ku.
Alamomi da alamun rashin damuwa na iya haɗawa da:
-
- Rashin jin daɗi ko sha'awar ayyukan da kuka saba jin daɗinsu.
- Jin jin haushi, damuwa, damuwa, ko gajere.
- Matsalolin maida hankali, koyo, ko yanke shawara.
- Canje-canje a tsarin bacci.
- Jin kasala a kowane lokaci.
- Canje-canje a cikin sha'awar ku.
- Jin ƙima, rashin taimako, ko damuwa cewa kai nauyi ne ga wasu.
- Tunani na kashe kansa ko tunanin cutar da kanka.
- Ciwo, ciwo, ciwon kai, ko matsalolin narkewar abinci wanda ba shi da wata ma'ana ta zahiri ko ba ya samun sauƙi da magani.
Idan ka kasance kana jin ɗayan waɗannan alamun ko alamomin na makonni biyu ko fiye, don Allah a ga likitan ku. Za su iya taimaka maka ka kawar da wani dalili na zahiri don alamun ka, ko taimaka maka fahimtar idan kana da damuwa.
Idan kuna da damuwa, likitanku na iya taimakawa wajen magance shi. Ko kuma za su iya tura ka zuwa ga ƙwararren masanin lafiyar kwakwalwa wanda ya fahimci ciwon sukari. Wannan mutumin zai iya taimaka muku samun hanyoyin da za ku rage baƙin cikinku. Wannan na iya haɗawa da ba da shawara ko magani, kamar maganin ƙwaƙwalwa. Likitanku zai yi aiki tare da ku don neman mafi kyawun magani.
Yin maganin bakin ciki zai iya taimaka maka da sarrafa ciwon sukari. Ƙara koyo game da fa'idodin lafiyar kwakwalwarka nan.