Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Watan Fadakarwa na Alzheimer

Da alama kowa ya san wanda ya san wanda ke da cutar Alzheimer. Ganewar cutar ɗaya ce daga cikin cututtuka da yawa da ke yawo a fagen wayewar mu. Kamar kansa, ko ciwon sukari, ko ma COVID-19, abin da muka sani a kimiyance ba koyaushe bane bayyananne ko ta'aziyya. Abin farin ciki ga mutumin da aka gano, wani ɓangare na kariya yayin da kwakwalwa ke rasa "oomph" (kalmar kimiyya) shine cewa wanda aka gano ba shi da masaniya sosai game da kasawa ko asara. Tabbas ba kamar mutanen da ke kusa da su ba.

Na zama mai kula da mahaifin ’ya’yana sa’ad da aka gano shi a watan Janairu na 2021. Ba kamar ba mu yi zargin shekaru da yawa ba, amma na dangana raguwar lokaci-lokaci ga “tsofawa.” Lokacin da aka gano cutar a hukumance, yaran, yanzu ƙwararrun matasa masu shekaru talatin, sun zo “ba a haɗa su ba” (wani lokaci na fasaha na duniya da ke fadowa daga ƙarƙashinsu). Ko da yake an sake mu fiye da shekaru goma sha biyu, na ba da kai don ɗaukar fannonin kiwon lafiya na ganewar asali don yara su ƙaunaci kuma su ji daɗin dangantakarsu da mahaifinsu. "Dole ne ku ƙaunaci 'ya'yanku fiye da yadda kuke ƙin tsohuwar matar ku." Bayan haka, Ina aiki a cikin kiwon lafiya, don haka ya kamata in san wani abu, daidai? Ba daidai ba!

A cikin 2020, kashi 26% na masu ba da kulawa a cikin Amurka suna kula da wanda ke fama da cutar hauka ko Alzheimer, sama da kashi 22% a cikin 2015. Fiye da kashi ɗaya cikin huɗu na masu kula da dangi na Amurka sun ce suna da wahalar daidaita kulawa. Kashi arba'in da biyar cikin dari na masu kulawa a yau sun ce sun sha wahala aƙalla tasirin kuɗi ɗaya (mara kyau). A cikin 2020, kashi 23% na masu ba da kulawa na Amurka sun ce ba da kulawa ya sa lafiyar su ta yi muni. Kashi XNUMX cikin XNUMX na masu kula da iyali na yau suna yin wasu ayyuka. (Duk bayanan daga aarp.org/caregivers). Na koyi cewa Alzheimer's Association da AARP kyawawan albarkatu ne, idan kuna da masaniya don yin tambayoyin da suka dace.

Amma, wannan ba game da kowane irin wannan ba ne! A bayyane yake, kulawa shine ko yakamata ya zama yanayin lafiyarsa. Ayyukan kulawa shine mafi mahimmancin zamantakewa na kiwon lafiya ga mai kulawa, da mai kulawa, kamar kowane magani ko sa baki na jiki. Abubuwan daidaitawa da masaukin da ake buƙata don samar da ingantaccen kulawa ba su samuwa kawai, ko tallafi, ko ma an ɗauke su a matsayin wani ɓangare na lissafin. Kuma idan ba ga masu kula da iyali ba, me zai faru?

Kuma manyan masu shingen shinge sune masu ba da lafiya da tsarin da aka ba da kuɗi don da'awar taimakawa mutane su zauna lafiya a cikin wani wuri mai zaman kansa. Bari in ba da dama guda biyu kawai inda ake buƙatar canji.

Na farko, ana ba da ƙungiyar ƙididdiga ta gida don samar da manajojin kulawa ga manya na ƙayyadaddun shekaru. Samun taimako yana buƙatar aikace-aikacen da na gama saboda amfani da kwamfutar ba zai yiwu ba ga mahaifin yaro. Domin “mara lafiya” bai cika fom ɗin da kansa ba, hukumar ta buƙaci ganawa ta sirri. Wanda aka ambata gaba ɗaya ya rasa wayarsa, baya kunna ta, kuma kawai yana amsa kira daga sanannun lambobi. Ko da ba tare da cutar Alzheimer ba, wannan hakkinsa ne, ko? Don haka, na saita kira a ƙayyadadden lokaci da rana, rabin tsammanin mahaifin yaran ya manta da shi. Babu wani abu da ya faru. Lokacin da na duba tarihin wayarsa, babu wani kira mai shigowa a wancan lokacin, ko ma wannan ranar, ko kuma a zahiri daga lambar da aka bayar. Na dawo murabba'i ɗaya, kuma ɗan gidanmu da ake zaton ba shi da ƙarfi ya yi tunani cikin tunani "me yasa zan amince da su yanzu kuma?" Wannan ba sabis ne mai taimako ba!

Na biyu, ofisoshin samar da kayayyaki ba su san wuraren da ake buƙata don yin nasara ba. A cikin wannan kulawa, mai kula da lafiyarsa yana godiya sosai cewa na kai shi alƙawura, a kan lokaci da kuma ranar da ta dace, da kuma daidaita duk bukatun kulawar sa. Idan ban yi ba, shin za su ba da wannan sabis ɗin? A'a! Amma, bisa tsari sun kore ni daga samun damar yin amfani da bayanan likitansa. Sun ce, saboda ganewar asali, da alama ba zai iya zayyana mai kula da fiye da ɗaya misali lokaci guda ba. Daruruwan kudade na shari'a daga baya, na sabunta Dorewar Medical Power of Attorney ( Alamu: masu karatu, sami ɗaya don kanku da dangin ku, ba ku taɓa sani ba!) kuma na aika fax ba sau ɗaya ba, ba sau biyu ba, amma sau uku (a 55 cents a shafi a FedEx) ga mai ba da sabis wanda a ƙarshe ya yarda cewa sun karɓi wanda ke da farkon kwanan wata, yana nuna cewa suna da shi gaba ɗaya. Yi kuka, wannan yana taimakawa ta yaya?

Zan iya ƙara surori da yawa akan hulɗa da Al'amuran Tsohon Sojoji (VA), da fa'idodin sufuri, da fa'idodin kantin magani na kan layi. Kuma ma'aikatan jin dadin jama'a tare da muryoyin mawkish masu zaki lokacin magana da mutum sannan kuma ikon canzawa nan take zuwa iyakoki masu ƙarfi lokacin da suke cewa "a'a." Kuma son zuciya na gaban tebur da masu kiran waya suna magana game da shi maimakon a gare shi yana zubar da mutunci. Kasada ce ta yau da kullun wacce kawai dole ne a yaba da ita rana ɗaya a lokaci guda.

Don haka, sakona zuwa ga mutanen da ke aiki a tsarin tallafi, likita ko wani abu, shine su kula da abin da kuke fada da tambaya. Yi la'akari da yadda buƙatarku ke sauti ga wanda ke da iyakacin iya aiki, ko ga mai kulawa wanda ke da ƙayyadaddun lokaci. Ba wai kawai "kada ku cutar da ku ba" amma ku kasance masu amfani da taimako. Ka ce "eh" da farko kuma a yi tambayoyi daga baya. Ku yi wa wasu kamar yadda kuke so a bi da ku, musamman yayin da kuka zama mai kulawa domin a kididdiga, wannan rawar tana nan gaba ko kun zaɓi ko a'a.

Kuma ga masu tsara manufofinmu; mu ci gaba da shi! Kada ku ci gaba da ɗaukar ma'aikatan jirgin ruwa don yin aiki a cikin ruɓaɓɓen tsarin; gyara hadadden maze! Ƙarfafa goyan bayan wurin aiki don faɗaɗa ma'anar FLMA don haɗa duk wanda mai kulawa ya zaɓa. Fadada tallafin kuɗi don masu kulawa (AARP kuma, matsakaicin adadin kuɗin aljihu na shekara-shekara don masu kulawa shine $7,242). Samun ƙarin horarwa masu kulawa akan aiki tare da mafi kyawun albashi. Gyara zaɓuɓɓukan sufuri da nuni, bas ba zaɓi bane! Magance rashin adalcin da ke haifar da rarrabuwa a cikin duniyar kulawa. (Duk matsayi na manufofin yabo na AARP).

An yi sa'a ga danginmu, mahaifin yaron yana cikin koshin lafiya kuma dukkanmu za mu iya samun ban dariya a cikin bacin rai da kurakurai da ke da yawa. Ba tare da jin daɗi ba, kulawa yana da wuyar gaske, marar lada, tsada da buƙata. Tare da kashi mai karimci na ban dariya, za ku iya samun yawancin komai.