Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Bartending da lafiyar kwakwalwa

Ana yaba wa masu shayarwa saboda iyawarsu ta ƙirƙira ƙayatattun gyare-gyare masu daɗi. Koyaya, akwai wani gefen bartending wanda ba a kula da shi sau da yawa. A cikin masana'antar da ke buƙatar juriya, lafiyar hankali da jin daɗin rayuwa sukan ɗauki wurin zama na baya.

Na kasance ƙwararren mashawarci na kusan shekaru 10. Bartending sha'awa ce tawa. Kamar yawancin mashaya, Ina da ƙishirwa ga ilimi da kuma hanyar ƙirƙira. Bartending yana buƙatar ingantaccen fahimtar samfura da hadaddiyar giyar, samarwa da tarihi, kimiyyar ɗanɗano da daidaituwa, da kimiyyar baƙi. Lokacin da kuka riƙe hadaddiyar giyar a hannunku, kuna riƙe da aikin fasaha wanda samfur ne na sha'awar wani ga masana'antar.

Na kuma yi gwagwarmaya a wannan masana'antar. Akwai manyan abubuwa da yawa don yin fatauci, kamar al'umma, ƙirƙira, da ci gaba da koyo. Koyaya, wannan masana'antar tana buƙatar ku kasance koyaushe "a kunne". Kowane motsi da kuke aiki aiki ne kuma al'adar ba ta da lafiya. Duk da yake ina jin daɗin wasu ɓangarori na wasan kwaikwayon, zai iya barin ku ji a jiki, tunani, da gajiyar zuciya.

Yawancin masana'antu na iya barin ma'aikata su ji haka. Idan kuna jin ƙonawa da damuwa daga aiki, abin da kuke ji gaskiya ne kuma yakamata a magance ku. Amma menene ya sa ma'aikatan abinci da abin sha suka fi fuskantar matsalolin lafiyar kwakwalwa? Bisa lafazin Mental Health America, abinci da abin sha suna cikin manyan masana'antu uku marasa lafiya. The Abuse Abuse and Mental Health Services Administration (SAMSA) ya ruwaito a cikin 2015 binciken cewa masana'antar baƙuwar baƙi da sabis na abinci tana da mafi girman ƙimar rashin amfani da kayan maye da na uku mafi girma na yawan amfani da barasa na duk sassan ma'aikata. Ayyukan abinci da abin sha suna da alaƙa da haɗarin damuwa, damuwa, damuwa, da matsalolin barci. Waɗannan haɗarin sun fi girma musamman ga matan da ke cikin matsayi, a cewar healthline.com.

Zan iya nuna wasu 'yan dalilan da yasa waɗanda ke cikin wannan masana'antar ke iya fuskantar ƙalubale tare da lafiyar hankalinsu. Akwai sauye-sauye da yawa waɗanda ke tasiri lafiyar hankali da jin daɗin ma'aikatan baƙi.

Income

Yawancin ma'aikatan baƙi sun dogara da tukwici azaman hanyar samun kuɗi. Wannan yana nufin suna da tsabar kuɗi mara daidaituwa. Yayin da kyakkyawan dare na iya nufin samun ƙarin albashi mafi ƙanƙanta (amma kar a fara ni akan mafi ƙarancin albashi, wannan shine sauran posting na blog), mummunan dare na iya barin ma'aikata su yi ta fama don samun biyan bukata. Wannan na iya haifar da manyan matakan damuwa da rashin kwanciyar hankali fiye da yadda kuke tsammani daga ayyuka tare da tsayayyen albashi.

Bugu da ƙari, mafi ƙarancin albashi yana da matsala. "Mafi ƙarancin albashi" yana nufin wurin aiki zai iya biyan ku ƙasa da mafi ƙarancin albashi saboda tsammanin shine shawarwarin zasu kawo bambanci. Matsakaicin mafi ƙarancin albashi na tarayya shine $ 2.13 awa ɗaya kuma a Denver, $ 9.54 awa ɗaya. Wannan yana nufin cewa ma'aikata sun dogara da shawarwari daga abokan ciniki a cikin al'ada inda tipping ya zama al'ada, amma ba garanti ba.

amfanin

Wasu manyan sarƙoƙi da cibiyoyin kamfanoni suna ba da fa'idodi kamar ɗaukar hoto da tanadin ritaya. Duk da haka, yawancin ma'aikata suna tafiya ba tare da waɗannan fa'idodin ba saboda wurin aikinsu ba ya ba su, ko don an rarraba su kuma an tsara su ta hanyar da ba su cancanta ba. Wannan yana nufin cewa yawancin ma'aikatan baƙi ba sa samun ɗaukar hoto ko tanadin ritaya daga aikinsu a masana'antar. Wannan na iya zama mai kyau idan kuna yin wasan rani ko saka kanku ta makaranta, amma ga waɗanda daga cikinmu waɗanda suka zaɓi wannan a matsayin sana'a, wannan na iya haifar da damuwa da wahalar kuɗi. Tsayawa kan lafiyar ku na iya zama mai tsada lokacin biyan kuɗi daga aljihu, kuma tsara don gaba na iya zama kamar ba za a iya isa ba.

hours

Ma'aikatan baƙi ba sa aiki 9 zuwa 5. Gidajen abinci da mashaya suna buɗewa daga baya da rana kuma suna rufe da maraice. Lokacin farkawa na mashaya, alal misali, ya saba wa “sauran duniya,” don haka yin wani abu a wajen aiki na iya zama ƙalubale. Bugu da kari, karshen mako da ranakun hutu su ne lokaci na farko na aikin karbar baki, wanda zai iya barin ma’aikata da jin kadaici da kadaici lokacin da ba za su iya ganin ‘yan uwansu ba. A saman sa'o'i da ba a saba gani ba, ma'aikatan baƙi ba sa taɓa yin aikin awanni takwas, kuma da alama ba sa samun hutun da ya dace. Mutanen baƙi suna aiki matsakaicin sa'o'i 10 na canji da ɗaukar cikakken hutu na mintuna 30 na iya zama marar gaskiya lokacin da baƙi da masu gudanarwa ke tsammanin ci gaba da sabis.

Aiki mai yawan damuwa

Baƙi shine aiki mafi damuwa da na taɓa samu. Ba abu ne mai sauƙi ba kuma yana buƙatar ikon ba da fifiko, ayyuka da yawa, sadarwa yadda ya kamata, da yanke shawarar kasuwanci cikin sauri, duk yayin da yake sa ya zama mai sauƙi a cikin yanayi mai sauri. Wannan ma'auni mai laushi yana ɗaukar ƙarfi mai yawa, mai da hankali, da aiki. Bugu da ƙari, yin hidima ga abokan ciniki na iya zama da wahala. Dole ne ku dace da salon sadarwa daban-daban kuma dole ne ku kasance da ingantacciyar ƙwarewar hulɗar juna. Ba lallai ba ne a ce, yanayin bartending yana da damuwa, kuma tasirin ilimin lissafi na danniya a kan lokaci na iya ƙarawa.

al'adu

Al'adar hidimar baƙi a Amurka ta bambanta. Mu muna ɗaya daga cikin ƴan ƙasashe inda tipping al'ada ce, kuma muna da babban tsammanin ga jama'ar masana'antar sabis. Muna sa ran su cika wasu alkawuran da ba a fada ba; muna sa ran za su yi daɗi, su ba mu kulawar da ta dace, su ba da samfur ga takamaiman ƙayyadaddun mu, su daidaita abubuwan da muke so, kuma su ɗauke mu kamar baƙon maraba a gidansu, komai yawan aiki ko rage jinkirin gidan abinci. ko bar ne. Idan ba su isar ba, wannan yana tasiri yawan godiyar da muke nuna musu ta hanyar tukwici.

Bayan fage, ana sa ran mutanen masana'antar sabis su kasance masu juriya. Dokoki suna da tsauri a wuraren sabis saboda halayenmu suna shafar ƙwarewar baƙo. Kafin COVID-19 ana tsammanin mu bayyana yayin da muke rashin lafiya (sai dai idan mun rufe aikinmu). Ana sa ran za mu zagi abokan ciniki tare da murmushi. Yin hutu yana jin kunya kuma sau da yawa ba zai yiwu ba saboda rashin lokacin biya (PTO) da ɗaukar hoto. Ana sa ran mu yi aiki ta cikin damuwa kuma mu nuna a matsayin mafi yarda da siga na kanmu kuma koyaushe sanya bukatun baƙi sama da namu. Wannan na iya yin tasiri ga mutuncin mutane.

Halayen Mara Lafiya

Masana'antar abinci da abin sha suna da mafi girman haɗarin rashin amfani da abubuwan haram kuma na uku mafi girman haɗarin amfani da barasa fiye da sauran masana'antu, bisa ga Wannan na iya zama saboda dalilai da yawa. Ɗaya daga cikin cewa saboda yanayin wannan aikin, ya fi dacewa da jama'a don cinyewa. Ɗayan kuma shine yawancin amfani da abubuwa da barasa ana amfani da su azaman hanyoyin magancewa. Koyaya, wannan ba ingantaccen tsarin jurewa bane kuma yana iya haifar da wasu matsalolin lafiya masu tsanani. A cikin waɗannan matsanancin damuwa da ayyuka masu wuyar gaske, ma'aikatan baƙi na iya komawa ga kwayoyi da barasa a matsayin hutu. Yin amfani da abubuwa da kuma shan barasa na tsawon lokaci na iya haifar da mummunar matsalolin lafiya, cututtuka na yau da kullum, da mutuwa.

Wani abin ban mamaki shi ne, sana’ar hidima ita ce wadda ya kamata ma’aikata su kula da wasu, amma ba lallai ba ne su kula da kansu ta hanyar sanya lafiyarsu da lafiyarsu a gaba. Yayin da wannan yanayin ke fara ganin canji, masana'antar sabis salon rayuwa ce wacce zata iya yin illa ga lafiyar hankali. Abubuwa kamar yanayin damuwa mai yawa, rashin isasshen barci, da amfani da kayan aiki duk suna tasiri lafiyar kwakwalwar mutum da kuma ta'azzara tabin hankali. Lafiyar kuɗin mutum na iya yin tasiri ga lafiyar tunaninsu, kuma samun damar kula da lafiya na iya yin tasiri ko wani yana da tallafin da ya dace don magance lafiyar tunaninsa da jin daɗinsa. Waɗannan abubuwan suna ƙara haɓaka kuma suna haifar da tasiri akan lokaci.

Ga mutanen da ke fama da lafiyar hankali, ko kuma kawai suna son ba da fifiko ga lafiyar kwakwalwarsu, ga wasu ƴan shawarwari da albarkatu waɗanda na sami taimako:

  • Kula da jikin ka
  • Zabi kada ku sha barasa, ko sha a ciki gyarewa (Sha 2 ko kasa da haka a rana ga maza; sha 1 ko kasa da haka a rana ga mata)
  • Guji yin amfani da takardar sayan magani mara kyau opioids kuma a guji amfani da miyagun ƙwayoyi na opioids. Haka kuma a guji hada wadannan da juna, ko da wasu kwayoyi.
  • Ci gaba da matakan kariya na yau da kullun duk da vaccinations, duban ciwon daji, da sauran gwaje-gwajen da ma'aikacin kiwon lafiya ya ba da shawarar.
  • Yi lokaci don kwancewa. Yi ƙoƙarin yin ayyukan da kuke jin daɗi.
  • Haɗa tare da wasu. Yi magana da mutane kun amince da damuwar ku da yadda kuke ji.
  • Yi fashe daga kallo, karantawa, ko sauraron labaran labarai, gami da wadanda ke kan kafafen sada zumunta. Yana da kyau a sanar da shi amma jin labarin munanan al'amura koyaushe na iya tayar da hankali. Yi la'akari da iyakance labarai zuwa sau biyu kawai a rana da kuma cire haɗin kai daga waya, tv, da allon kwamfuta na ɗan lokaci.

Idan kuna son taimakon ƙwararru game da lafiyar hankalin ku, ga wasu shawarwari da zaku iya bi don nemo ma'aikacin lafiyar hankali:

  1. Yi magana da likitan ku don ganin ko za su iya tura ku zuwa ga ƙwararrun lafiyar hankali.
  2. Kira inshorar lafiyar ku don gano abin da ke tattare da lafiyar tunanin ku ko halinku. Nemi jerin masu samar da paneled.
  3. Yi amfani da gidajen yanar gizon jiyya don nemo mai bada sabis wanda ke cikin hanyar sadarwa:
  • Nami.org
  • Talkspace.com
  • Psychologytoday.com
  • Openpathcollective.org
  1. Idan kun bayyana a matsayin (BIPOC) Baƙar fata, Baƙi, ko Mutum Mai Launi kuma kuna neman mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali, akwai albarkatu da yawa a can, amma ga wasu waɗanda na sami taimako:
  • National Queer & Trans Therapists of Color Network
  • Innopsych.com
  • Soulaceapp.com
  • Traptherapist.com
  • Ayanatherapy.com
  • Latinxtherapy.com
  • Likitan Jiyya Kamar Ni
  • Therapy ga Queer Mutanen Launi
  • Waraka a Launi
  • Likitan Launi
  • Therapy don Latinx
  • Cikakkun Magunguna
  • Southasiantherapists.org
  • Therapyforblackmen.org
  • Therapy Wanda Yanta
  • Therapy for Black Girls
  • Bakar Magungunan Mata
  • Duk Dan'uwa manufa
  • Gidauniyar Loveland
  • Black Therapist Network
  • Melanin & Lafiyar Haihuwa
  • Gidauniyar Boris Lawrence Henson
  • Latinx Therapists Action Network

 

KARIN ABUBUWA NA SAMU MASU TAIMAKO

Ƙungiyoyin Abinci da Abin sha:

Podcasts

  • Ya ku Ma'aikatan Lafiya
  • Hidden Brain
  • Minti Mai Tunani
  • Muyi Magana Bruh
  • Maza, Wannan Hanyar
  • Savvy Psychologist
  • Ƙananan Abubuwa Sau da yawa
  • Podcast na Damuwa
  • Mark Grove Podcast
  • Bakar 'Yan Mata Warkar
  • Therapy for Black Girls
  • Super Soul Podcast
  • Therapy for Real Life Podcast
  • Bayyana Kanka Bakar Mutum
  • Wurin Da Muka Samu Kanmu
  • Podcast na bacci
  • Gina Dangantakar Buɗe Mu

Asusun Instagram Ina Biyewa

  • @blackfemaletherapist
  • @nedratawwab
  • @igototherapy
  • @therapyforblackgirls
  • @therapyforlatinx
  • @blackandmbodied
  • @thenapminister
  • @refinedtherapy
  • @browngirltherapy
  • @bbchausa
  • @sexedwithirma
  • @cikakkiyar alheri
  • @dr.thema

 

Littattafan Ayyukan Lafiyar Hankali Kyauta

 

References

fherehab.com/learning/hospitality-mental-health-addiction - :~:text=Saboda yanayin, aiki na tsawon sa'o'i, da kuma bacin rai.&text=Kwanyar ma'aikatan asibiti akai-akai ba a tattauna su a wurin aiki ba.

cdle.colorado.gov/wage-and-hour-law/minimum-wage - :~:text = Mafi ƙarancin albashi, albashi na %249.54 a kowace awa