Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Yo Hablo Español, Y También Ingles! 

An haife ni a Amirka amma na ƙaura zuwa Meziko tun ina ƙarama. Da yake mahaifiyata da kakannina, waɗanda suka taimaka renona, suna jin Mutanen Espanya a matsayin yarensu na asali, wannan kuma ya zama yaren asali na ko kuma “mahaifiyata”. Ina magana, karantawa, da rubuta shi sosai. Harshen uwa, ta ma'anarsa, shine yaren da kuke fallasa su tun lokacin haihuwa. Na girma a wani ƙaramin gari a Meziko kuma na sami ƙarancin yaren Tarahumara. Harshen Tarahumara harshe ne na ƴan asalin Mexiko na dangin Uto-Aztecan da ke magana da mutanen Tarahumara kusan 70,000 a cikin jihar Chihuahua, jihar da na tashi a cikinta. Har ila yau na shiga Turanci lokacin da 'yan uwana za su ziyarce mu daga Amurka. Zan kwaikwayi kuma in yi kamar ina jin Turanci ta hanyar maimaita maganganu kamar shua shua shua (harshen da na yi da shi), domin hakan ya zama kamar turanci a gare ni. Ba su taɓa gyara ni ba, aikin alheri ne na gaskata.

Ina ɗan shekara 11 sa’ad da mahaifiyata ta tuɓe ni da ƙanwata daga Saliyo Madre na Chihuahua zuwa Colorado. Na yi adawa da wannan, domin zan yi kewar abokaina da kakannina, amma kuma na yi farin cikin koyon Turanci da ganin sabon wuri. Mun hau kan bas mai kamshi kuma sa’o’i 16 daga baya mun isa Denver, sabon gidanmu.

Mahaifiyata ta riƙe mu shekara guda a makaranta don mu iya koyon Turanci da sauri.

Bayan shekara guda daga taimakon wani malami mai daɗi, ESL (Ingilishi a matsayin yare na biyu) da kuma ƙwararren aardvark akan PBS, ni da ƙanwata muna magana da Ingilishi sosai. Malamin ESL ya ɗan yi mini kokawa. Na ci gaba da kuskuren furta harafin v; a fili ya kamata ka yi wani abu da hakora da bakinka a lokaci guda don kada ya yi kama da harafin b. Har zuwa wannan rana ina fama don faɗar harafin v daidai, ko da yake sau da yawa ana ƙalubalanci ni in faɗi sunana, na yi sauri na ce, “v, kamar yadda yake cikin Victor,” in yi nishi, ina tunawa da malamina na ESL.

Ni kuma ba zan iya ba, don rayuwata, in ce charcuterie, amma wannan magana ce ta wani lokaci.

Ina matukar godiya da damar da aka ba ni na yin magana da harsuna biyu sosai. Ko da sau da yawa kwakwalwata takan yi ta faman canjawa daga wannan zuwa wancan yana sa ni in yi magana da Spanglish, ya zo da amfani sosai. Fuskantar nishin jin daɗi mutum a kantin sayar da kayayyaki ko ta wayar tarho yana jin lokacin da na ce ina jin Mutanen Espanya da gaske kyakkyawan ƙwarewa ne. Haɗu da wani a yarensu shima alaƙa ce ta musamman. Don haka mafi mahimmancin al'adu yana zuwa ta hanyar tambayar wani yadda yake aiki a cikin harshensu na asali. Abin da na fi so shi ne yadda mutumin nan zai yi sauri ya tambaye ni daga ina nake sannan zancen ya tashi daga can.

Yin magana a cikin wasu yarukan ban da Ingilishi a Amurka ba koyaushe yana saduwa da ƙwazo ba. Ba zan iya ƙidaya adadin lokutan abokai kuma na kasance ina zaune a teburin cin abincin rana muna jin labarin abin da ke gudana tare da rayuwarmu a cikin waƙar mu ta Mutanen Espanya kawai wani baƙo ya sadu da ni, ko kuma wani lokacin abokin tarayya. ma'aikaci yana cewa "Kada ka yi maganar banza a nan, ba zan iya fahimtar ka ba, idan kana magana game da ni fa?" Ku yarda da ni lokacin da na ce, tabbas ba mu magana game da ku ba. Wataƙila muna faɗin wani abu game da gashin kanmu, ko abincin da muke sha'awar ci, abubuwa da yawa, amma ba ku ba. Akalla a cikin gwaninta.

Muna da gata na samun damar sanin yaruka da yawa anan cikin yankin metro na Denver. Vietnamese, Habashawa, Mutanen Espanya, da Nepali misali. Yana da daɗi ga mutanen da ke da yare ɗaya su taru su yi magana, kuma su kasance da kansu. Harshe hanya ɗaya ce ta bayyana ɗaiɗaikunmu da ainihin mu.

Don haka a yau, ina gayyatar ku da ku kasance da sha'awar neman hanyoyin adana abin da ya keɓanta da ku a cikin yaren ku na uwa. Akwai fiye da harsuna 6,000 da ake magana a duniya; yi hankali, abokina. Dole ne mu koyi girmama yarenmu na asali na gaske. Sanin yarena ya cika ni da girma da hikima daga kakannina. Sanin ɗayan yarena na asali hanya ɗaya ce ta sanin ainihin kaina da kuma inda na fito. Harsuna na asali masu tsarki ne kuma suna riƙe ilimin kakanmu da ikonsa. Kiyaye yarenmu na asali shine kiyaye al'adu da tarihi.