Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Makon rigakafin mura na ƙasa

Lokaci ne na shekara kuma. Ganyen sun faɗo, iskar ta yi kauri, kuma yayin da nake rubuta wannan, dusar ƙanƙara ta taru inci shida a bayan gida na. Ga mutane da yawa, ana maraba da canjin yanayi bayan zafi na dogon lokacin rani. A ƙarshe za mu iya sake sa yadudduka kuma mu yi miya da jin daɗi a ciki tare da littafi mai kyau. Tare da duk sauƙin jin daɗin hunturu na Colorado, wannan lokacin na shekara kuma yana nuna farkon lokacin mura.

Da zarar faɗuwar ta yi birgima kuma ganyen ya fara canzawa daga kore zuwa rawaya zuwa ja, kantin magunguna da ofisoshin likitoci sun fara tallata maganin mura da ƙarfafa mu don samun rigakafinmu na shekara-shekara. Kamar gajerun ranaku da darare masu sanyi, wannan wani abu ne da muka yi tsammani tare da sauyin yanayi. Kuma yayin da murabba'in mura ba zai zama abin da muke fata ba game da kaka ko hunturu, ikon hanawa da sarrafa tasirin lokacin mura ba komai bane illa nasarar lafiyar jama'a.

Lokacin mura ba sabon abu bane gare mu. Haƙiƙa, ƙwayar cutar mura ta daɗe tana yawo a duniya tun ɗaruruwan shekaru yanzu. Tabbas, da yawa daga cikinmu mun fi sanin cutar murar H1N1 ta 1918, wadda aka kiyasta ta kamu da mutane miliyan 500 kuma ta yi sanadiyar mutuwar mutane fiye da na Yaƙin Duniya na ɗaya.1 Alhamdu lillahi, bayan shekaru na bincike, kwayar cutar mura ta haifar da rigakafin mura ta farko a cikin 1940s.1 Tare da haɓaka rigakafin mura ya zo da tsarin kula da mura na farko da aka yi amfani da shi don hasashen canje-canje a cikin ƙwayar cutar mura ta shekara.2

Kamar yadda muka sani a yanzu, ƙwayoyin cuta sukan yi mutate wanda ke nufin dole ne a daidaita alluran rigakafi don yaƙar sabbin ƙwayoyin cuta da suka mutu. A yau, akwai masu kamuwa da cututtuka a duk faɗin duniya waɗanda ke aiki gaba ɗaya kan fahimtar irin nau'ikan mura waɗanda galibi za su iya bayyana yayin lokacin mura. Alurar rigakafin mura na shekara-shekara yawanci suna kare kariya daga nau'ikan kwayar cutar mura uku zuwa hudu, tare da fatan rage kamuwa da cuta gwargwadon iko.2 A farkon 2000s, Kwamitin Ba da Shawarwari kan Ayyukan rigakafi (ACIP) ya fara ba da shawarar cewa duk wanda ke da watanni 6 da haihuwa ya sami maganin mura na shekara-shekara.3

Ina matukar godiya ga shekarun bincike da binciken kimiyya wanda ya haifar da samun rigakafin mura a bainar jama'a. Kusan kashi biyu bisa uku na rayuwata, na yi sa'a na iya zuwa kantin magani na gida a yi mini allura. Duk da haka, na ƙi yarda cewa kimanin shekaru biyar da suka wuce na yi sakaci don samun maganin mura na shekara-shekara a karon farko. Aiki ya cika, ina tafiye-tafiye da yawa, don haka, wata-wata, na daina yin alluran rigakafi. Lokacin da Maris na waccan shekarar ta yi birgima, na yi tunani a kaina, “Phew, na yi ta cikin lokacin mura ba tare da rashin lafiya ba.” Na ji da gaske na kasance a sarari…. abin ban mamaki. Daga baya a lokacin bazara, kamar kowa a ofishina yana saukowa da mura, kuma saboda ba ni da kariya daga maganin mura a waccan shekarar, ni ma na yi rashin lafiya sosai. Zan yi muku bayani dalla-dalla, amma ba lallai ba ne in ce na yi aiki aƙalla mako guda kawai na iya yin ciki da broth kaji da ruwan 'ya'yan itace. Dole ne kawai ku fuskanci wannan matakin na rashin lafiya sau ɗaya don kada ku sake gwadawa.

Ana hasashen wannan shekarar za ta zama lokacin tsananin mura, wanda ke tattare da ci gaba da kasancewar wasu ƙwayoyin cuta kamar RSV da COVID-19. Likitoci suna ƙarfafa mutane don samun rigakafin mura na shekara-shekara yayin da muke shiga cikin hutu, kuma wane lokaci mafi kyau don tsara tsarin rigakafin mura fiye da Makon Alurar rigakafin mura ta ƙasa (Disamba 5th zuwa 9th, 2022). Dukanmu muna so mu ji daɗin duk abin da lokacin hunturu ya bayar, jin daɗin lokaci tare da dangi da abokai kuma mu taru kusa da abinci mai daɗi tare da waɗanda muke ƙauna. Anyi sa'a, akwai matakan da za mu iya ɗauka don taimakawa kanmu da al'ummominmu daga kamuwa da mura. Da farko, za mu iya sanya abin rufe fuska kuma mu zauna a gida lokacin da ba mu da lafiya, mu wanke hannayenmu akai-akai kuma mu ba da fifikon samun hutu mai kyau. Kuma mafi mahimmanci, za mu iya samun maganin mura na shekara-shekara, wanda ake samu a mafi yawan manyan kantin magani, ofisoshin likitoci, da sassan kiwon lafiya na gida. Kuna iya cin amana na riga na samu nawa!

References:

  1. Tarihin rigakafin mura (who.int)
  2. Tarihin mura
  3. Tarihin mura (mura): Cutar cututtuka da tsarin lokaci na rigakafi (mayoclinic.org)