Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Ranar Dariya Ciki ta Duniya

Ko kun san cewa 24 ga watan Janairu Ranar Dariya Ciki ta Duniya? Haka ne. Rana ce da ya kamata dukanmu mu keɓe ɗan lokaci don mu huta daga duniyarmu, mu jefa kawunanmu baya, kuma a zahiri muna dariya da babbar murya. A fasaha ya kamata a yi wannan a karfe 1:24 na rana, kodayake zan yi hasashen cewa kowane lokaci a ranar 24th ba shi da kyau.

Ranar Dariya ta Duniya wani sabon biki ne wanda bai kasance a cikin 2005 ba, lokacin da Elain Helle, ƙwararren malamin Yoga na dariya, ya ji buƙatar sanya shi a hukumance. Na yi farin ciki da ta ƙirƙiri wannan biki - kuma ina tsammanin cewa yanzu, fiye da kowane lokaci, za mu iya amfana daga ɗan dariya.

Na san cewa na ji daɗi bayan dariya mai kyau; mafi annashuwa, cikin sauƙi, farin ciki. Lallai na tsinci kaina ina mika wuya ga dariya a lokutan damuwa; wani lokacin shi ne kawai za ku iya yi. Kuma ka san me? Duk yadda lamarin ya yi tsauri, nakan ji daɗi bayan na yi dariya, ko da na ɗan lokaci ne.

Ku yi imani da shi ko a'a, akwai adadin fa'idodin da aka rubuta don dariya. Da farko, an tabbatar da rage yawan damuwa. A gaskiya ma, yana haifar da wasu canje-canje na jiki a jikin ku. A cewar Mayo Clinic, wasu fa'idodin dariya na ɗan gajeren lokaci sun haɗa da:[1]

  1. Yana ƙarfafa gabobinku: Dariya tana kara kuzarin iskar da ke dauke da iskar Oxygen, tana kara kuzarin zuciya, huhu da tsoka, sannan tana karawa endorphins da kwakwalwarki ke fitarwa.
  2. Yana kunnawa da sauke martanin damuwa: Wata dariyar da take birgima tana tashi sannan ta kwantar da hankalinka, kuma tana iya karuwa sannan ta rage bugun zuciya da hawan jini. Sakamakon? Kyakkyawan ji, annashuwa.
  3. Yana kwantar da tashin hankali: Har ila yau, dariya na iya motsa wurare dabam dabam da kuma taimakawa wajen shakatawa na tsoka, duka biyu na iya taimakawa wajen rage wasu alamun jiki na damuwa.

Dariya yana ƙara endorphins kuma yana rage matakan damuwa kamar cortisol, dopamine da epinephrine.[2] Hakanan yana da yaduwa kuma muhimmin kashi na haɗin gwiwar zamantakewa. Yayin da muke yin dariya tare da abokanmu da ƙaunatattunmu, ko ma baƙi a kan titi, ba wai kawai muna amfana ba ne kawai, muna amfana a matsayin al'umma. A gaskiya ma, binciken bincike ya nuna cewa dariyar zamantakewa tana sakin endorphins a cikin kwakwalwa, wanda ke haifar da jin dadi da haɗin kai.[3] Amma ba ma buƙatar bincike don gaya mana wannan gaskiya ne. Sau nawa ka sami kanka kana murmushi lokacin da wani ke dariya a talabijin, ko shiga yayin da abokinka ya fara dariya? Kusan ba zai yuwu a kama dariyar wani (mai niyya mai kyau) a shiga ciki ba.

'Yan shekarun baya sun kasance masu wahala; babu wata fa'ida a sanya sukari a bayyane. Ko a yanzu, 2022 ya riga ya gabatar mana da sababbin ƙalubale da cikas. Don haka watakila, a ranar 24 ga Janairu, dukanmu za mu iya amfana daga ɗaukar ɗan lokaci don mu dakata mu tuna da wasu lokuta masu daɗi da ban dariya waɗanda babu shakka suma sun faru:

  1. Me ya taimaka muku dariya?
  2. Ina kake?
  3. Wa kuke tare?
  4. Wani wari kuke tunawa?
  5. Wane sauti kuke tunawa?

EE Cummings ya ce mafi kyawun lokacin da ya ce, "mafi ɓata duk ranaku shine wanda ba tare da dariya ba." Kada mu bata kwana a 2022.

[1] https://www.mayoclinic.org/healthy-lifestyle/stress-management/in-depth/stress-relief/art-20044456

[2] https://www.verywellmind.com/the-stress-management-and-health-benefits-of-laughter-3145084

[3] https://www.psychologytoday.com/us/blog/the-athletes-way/201709/the-neuroscience-contagious-laughter