Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Muhimmancin Karatu

A shekarar 2021, an yi kiyasin yawan karatu da karatu a fadin duniya ga mutane masu shekaru 15 zuwa sama da kashi 86.3%; a Amurka kadai, ana kiyasta farashin a 99% (Binciken Yawan Jama'a na Duniya, 2021). A ra'ayina mai tawali'u, ina tsammanin wannan shine ɗayan manyan nasarorin ɗan adam (tare da zuwa duniyar wata kuma wataƙila ƙirƙira ice cream). Duk da haka, akwai sauran aikin da za a yi domin har yanzu akwai manya da yara miliyan 773 ba tare da ƙwarewar karatu ba. Burin mu a matsayin al'umma na duniya yakamata mu haɓaka ƙimar karatu da karatu zuwa 100% saboda fa'idodin karatu mai yawa. Samun iya karatu yana ba da damar mutum ya sami damar zuwa tushen ilimin da ya mamaye tarihin ɗan adam kuma yayi amfani da wannan bayanin don haɓaka sabbin ƙwarewa da fahimta. Karatu kuma yana ba mu damar bincika duniya a waje da mahangarmu, kuma mu sami tushen kerawa mara iyaka.

A 1966, Majalisar Nationsinkin Duniya ta ayyana 8 ga Satumba don zama Ranar Ilimi ta Duniya don yin alƙawarin ci gaba da ƙoƙarin ci gaban karatu (Majalisar Nationsinkin Duniya, nd). Dangane da babban tasirin COVID-19, yana da mahimmanci a gare mu wannan Ranar Ilimi ta Duniya don yarda da mummunan tasirin rufe makarantu da katse ilimi ya kasance kan ci gaban karatu, a ƙasashen waje da cikin Amurka A matakin duniya, mafi girma karatu ana alaƙa da ƙimar lafiya mai kyau, musamman ƙananan ƙarancin mace -macen jarirai (Giovetti, 2020). Yayin da mutane ke iya karatu, za su iya sadarwa mafi kyau tare da fahimtar kwararrun likitocin har ma da umarnin likita (Giovetti, 2020). Wannan yana da mahimmanci musamman yayin bala'in duniya, inda ake buƙatar isar da bayanan likita don yaƙar cutar. Ƙara yawan rubuce -rubuce kuma yana haɓaka daidaiton jinsi saboda yana ba mata damar zama membobi masu ƙwazo a cikin al'ummarsu kuma suna neman aiki (Giovetti, 2020). An kiyasta cewa ga kowane karuwar kashi 10% na ɗaliban mata a cikin ƙasa, babban abin cikin gida yana ƙaruwa da matsakaicin kashi 3% (Giovetti, 2020).

Amma menene karatu zai iya yi mana daidaikunmu? Ƙarin damar karatu mai zurfi yana ba da damar haɓaka ƙwarewar haɓaka da damar aiki (Giovetti, 2020). Karatu kuma yana iya haɓaka ƙamus, sadarwa, da tausayawa, kuma yana iya hana koma-baya da ke da alaƙa da shekaru (Stanborough, 2019). Karatu fasaha ce da aka ratsa ta cikin tsararraki, don haka idan kuna da yara, ɗayan mafi kyawun hanyoyin da za a motsa su su karanta shine a yi musu samfuri cewa karatu na iya zama abin daɗi (Indy K12, 2018). Da girma, wasu abubuwan da na fi so kuma na farkon tunawa sune ni da mahaifiyata muna zuwa ɗakin karatu kuma duka biyun suna duba littattafai. Haƙƙin karatun ta ya burge ni sosai kuma na kasance mai karatu har abada.

 

Shawarwari don Kara Kara

A cikin duniya mai cike da rudani, ta yaya za mu iya yin lokaci da motsawa don yin shuru kamar karatu? Ba a ma maganar bayar da tsadar littattafai ba! Anan akwai wasu nasihu waɗanda nake fatan zasu taimaka…

Ina da tunanin cewa kowa na iya son karatu idan ya sami nau'in littafin da ya dace da su. Dangane da littafin da nake karantawa, gogewa na iya zama ko dai kamar kallon fenti ya bushe, ko na gama littafin da sauri dole in gudu zuwa kantin sayar da littattafai mafi kusa don ɗaukar littafi na gaba a cikin jerin. Goodreads yana ɗaya daga cikin gidajen yanar gizon da na fi so saboda mutum zai iya kafa bayanin martaba kyauta kuma a haɗa shi da tarin littattafan da aka ba da shawarar dangane da fifikon karatun mutum. Goodreads kuma yana da fasali don ƙirƙirar ƙalubalen karatu, kamar yin burin karanta littattafai 12 a cikin shekara (wata babbar hanya don motsa ƙarin karatu).

Madalla, yanzu akwai tarin littattafan da nake son karantawa, amma ta yaya zan iya biyan su?

Laburaren babbar hanya ce don samun damar littattafai, amma ya danganta da inda kuke zama, waɗannan ba za su iya samun sauƙin shiga ba ko kuma suna da ƙarancin sa'o'i. Amma kun san cewa yanzu akwai aikace -aikacen da ke ba ku damar duba littattafai na dijital (ko ma littattafan sauti) daga cibiyoyin sadarwar laburare? overdrivers yana yin aikace -aikace da yawa waɗanda ke ba masu amfani damar yin hakan. Waɗannan ƙa'idodin har ma suna da littattafan sauti, hanya ce mai kyau don jin daɗin littattafan don mu waɗanda koyaushe muke tafiya. Amma idan kuna son tsayawa kan kwafin littattafai na zahiri (abin da na fi so saboda yana ba wa idanuna hutu daga kallon fuskokin kwamfuta)? Kullum ana amfani da littattafai. An fi son kantin sayar da littattafan da na fi so a nan Colorado Na biyu da Charles (suna kuma da wurare da yawa a wasu jihohin). Ana iya siyan littattafai da arha, karanta, sannan a sake siyarwa (sai dai idan kuna son su kuma kuna son kiyaye su). Wani zaɓi wanda ke da siyan kan layi shine mai siyar da kan layi Litattafan littattafai.

A taƙaice, zan so in bar muku faɗin Dr. Seuss: “Yawan karantawa, haka abubuwa za ku ƙara sani. Da zarar ka koya, za a kara samun wurare. ”

Barka da Ranar Ilimi ta Duniya 2021!

 

Sources

  1. Giovetti, O. (2020, 27 ga Agusta). AMFANIN LITTAFI 6 A FADA DA TALAUCI. Damuwa a Duniya US. https://www.concernusa.org/story/benefits-of-literacy-against-poverty/
  2. Indiya K12. (2018, Satumba 3). Karatu a gaban yara zai ƙarfafa yaranku su yi karatu. Indiya K12. https://indy.education/2018/07/19/2018-7-19-reading-in-front-of-children-will-encourage-your-children-to-read/
  3. Stanborough, Rebecca Joy (2019). Fa'idodin Karatun Littattafai: Ta yaya zai iya Shafar Rayuwar ku da kyau. Lafiya. https://www.healthline.com/health/benefits-of-reading-books
  4. Majalisar Dinkin Duniya. (nd). Ranar ilimi ta duniya. Majalisar Dinkin Duniya. https://www.un.org/en/observances/literacy-day
  5. Binciken Yawan Jama'a na Duniya (2021). Ƙimar Karatu da Ƙasa 2021. https://worldpopulationreview.com/country-rankings/literacy-rate-by-country