Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Lafiyar uwa

A cikin bazara, an girmama Colorado Access don tallafawa sabbin dokokin da za su tsawaita Lafiya ta farko Colorado (Shirin Medicaid na Colorado) da Tsarin Kiwon Lafiyar Yara. Plus (CHP+) ɗaukar hoto don sabbin uwaye daga kwanaki 60 zuwa watanni goma sha biyu. A halin yanzu, masu juna biyu a cikin dangi masu karamin karfi sun cancanci nau'ikan ɗaukar hoto daban-daban don kulawa bayan haihuwa. Dukansu Health First Colorado da CHP+ ɗaukar hoto yawanci suna ba da kwanaki 60 kawai na sabis na haihuwa. Don Health First Colorado, membobin haihuwa ko dai an sake ƙaddara su a matsayin masu cancanta a ƙarƙashin wani nau'in cancanta ko kuma an yi musu rajista daga Health First Colorado.

A cikin mahallin wata ƙasa da ke fama da matsalar rashin lafiyar mahaifiyar da mata masu launi ke ji ba daidai ba, Colorado Access ta yi imanin cewa ƙaddamar da Lafiya ta Farko na farko da ɗaukar hoto na CHP+ daga kwanaki 60 zuwa watanni goma sha biyu zai haifar da canji mai ma'ana wajen inganta samun damar kulawa da a ƙarshe inganta sakamakon lafiya. Majalisar dokokin jihar ce ta zartar da wannan sabuwar doka kuma za ta fara aiki a watan Yulin 2022.

A yau, yayin da watan shayarwa na Ƙasa ya zo ƙarshe, lokaci ne mai kyau don yin la’akari da dalilin da ya sa wannan tsawaitawa ke da mahimmanci. Binciken ƙasa ya nuna cewa ɗaukar hoto kafin, lokacin, da bayan ciki yana haifar da sakamako mai kyau na mahaifa da jarirai ta hanyar sauƙaƙa samun damar kulawa. Yanke kwanaki 60 na yanzu don ɗaukar hoto bayan haihuwa ba kawai yana nuna buƙatun kula da lafiyar jiki da ɗabi'a na lokacin haihuwa ba. Wannan lokacin galibi yana gabatar da ƙalubale da suka haɗa da rashin bacci, matsalolin shayarwa, sabon farawa ko taɓarɓarewar rashin lafiyar kwakwalwa, da ƙari.

A matsayina na sabuwar mahaifiyata, zan iya tabbatar da gaskiyar cewa waɗannan batutuwan ba lallai ne su bayyana ba, kuma ba lallai ne a magance su ba, a cikin ɗan gajeren lokacin watanni biyu bayan haihuwar yaro. Musamman dangane da shayarwa, ba sai da watanni da yawa na shayar da jaririyata ba na sami wasu matsaloli kuma dole in tuntubi ofishin likita na. Sa'ar al'amarin shine, inshora na ya rufe shi kuma an warware shi cikin sauƙi - amma yana da mahimmanci cewa zan iya samun tallafi da sauri kuma ba dole in damu da yadda zan sami kulawa lokacin da nake buƙata.

Yata ta cika shekara ɗaya a makon da ya gabata kuma da alama an sami adadi mai yawa tare da likitan likitancin ta (lafiya, wataƙila kamar shida ko bakwai). Sabbin uwaye suna buƙatar samun madaidaicin damar kulawa, ma. Don tallafawa shayarwa ga waɗanda suke so, amma kuma don tabbatar da cewa uwaye sun cika duk buƙatun kula da lafiyarsu, gami da duba lafiyar hankalinsu da bayar da magani mai gudana lokacin da ya cancanta.

Yana da mahimmanci a lura cewa akwai bambance -bambancen kiwon lafiya gabaɗaya a cikin sakamakon lafiyar uwa. Tsawaita ɗaukar hoto don kulawa bayan haihuwa shine yanki ɗaya kawai na wannan mahimmancin wuyar warwarewa. Amma, mataki ne mai ma'ana kuma ya zama dole wanda zai taimaka mana mu kyautata hidimar membobinmu masu juna biyu da na bayan haihuwa.