Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Watan Duba Kai na Ƙasa

Ah, zama matashi da butulci. Sa’ad da nake ɗan shekara 20, ba koyaushe nake tunanin sakamakon abin da nake yi ba, kamar mutane da yawa. Kuma hakan ya shafi kula da fata ta. Na fi damuwa da jin daɗi da rashin kulawa, fiye da yin hankali da aminci. Na yi sa'a, na hango wani batu kafin ya zama matsala mai tsanani, kuma ya koya mini darasi mai mahimmanci. Fabrairu ita ce Watan Duba Kai na Ƙasa, babban abin tunatarwa cewa sanin duk wata damuwa ta lafiya da kasancewa kan sa ido a kansu na iya zama da mahimmanci a cikin dogon lokaci.

A 2013, na ƙaura zuwa Tucson, Arizona; birni mai haske, rana, zafi mai zafi inda zaku iya kwanciya kusa da tafkin kusan duk shekara. Kuma na yi. Na yi aiki na dare (1:00 na safe zuwa 8:00 na safe) wanda kawai ya sauƙaƙa mini don jin daɗin tafkin da rana kafin in kwanta da misalin karfe 4:00 na yamma Kuma kamar yawancin rukunin gidaje a Arizona, muna da pool - biyu a zahiri. Ina karanta littafi, wurin shakatawa na falo, in ɗan ɗan yi iyo, in saurari kiɗa, wani lokaci ina gayyatar wasu abokai na aikin dare don su yi waje da rana. Na yi amfani da ruwan shafa mai tanning SPF 4 kuma mai yiwuwa ban yi amfani da shi ba sau da yawa kamar yadda zan iya samu. Na kasance kullun kullun kuma koyaushe ina jin daɗi sosai.

Bayan haka, a cikin 2014, na ƙaura a San Diego, California. Duk da haka wani birni mai cike da rana da damar shimfidawa ta wurin ruwa. Amma a wannan lokacin, abin ya kama ni. Na lura da wani tawa mai ban mamaki, mai shakku a gefena, kusa da hammata. Da farko ban kula sosai ba. Amma sai ya yi girma, launin ya ƙara zama sabon abu kuma ba daidai ba, kuma ba daidai ba ne. Na san waɗannan duk alamun gargaɗi ne. A cewar Gidauniyar Ciwon daji ta Skin, kyawawan jagororin da za a bi yayin nazarin moles sune ABCDEs na melanoma. Bisa ga gidan yanar gizon su, wannan shine ma'anar:

  • A shine don asymmetry.Yawancin melanoma suna da asymmetrical. Idan ka zana layi ta tsakiyar raunin, rabi biyun ba su dace ba, don haka ya bambanta da zagaye zuwa oval da tawadar halitta ta kowa.
  • B don Border ne.Iyakoki na Melanoma sun kasance marasa daidaituwa kuma suna iya samun gefuna masu kisa ko tsinke. Moles na gama-gari suna da santsi, fiye da iyakoki.
  • C don Launi. Launuka da yawa alama ce ta gargaɗi. Yayin da moles marasa kyau yawanci inuwa ɗaya ce ta launin ruwan kasa, melanoma na iya samun inuwa daban-daban na launin ruwan kasa, ja ko baki. Yayin da yake girma, launuka ja, fari ko shuɗi na iya fitowa.
  • D don Diamita ne ko Duhu.Duk da yake yana da kyau a gano melanoma lokacin da yake ƙarami, alama ce ta gargaɗi idan rauni ya kai girman goge fensir (kimanin 6 mm, ko ¼ inch a diamita) ko girma. Wasu masana sun ce yana da mahimmanci a nemi duk wani rauni, komai girmansa, wanda ya fi sauran duhu. Rare, melanoma na melanoma ba su da launi.
  • E don haɓakawa ne.Duk wani canjin girma, siffa, launi ko tsayin tabo akan fatarku, ko duk wata sabuwar alama a cikinsa - kamar zubar jini, ƙaiƙayi ko ɓawon burodi - na iya zama alamar gargaɗin melanoma.

A ƙarshe, na yi alƙawari na dermatology. Na nuna tawadar Allah kuma likita ya yarda cewa bai yi daidai ba. Ta numfasa fatata ta yanyanka sosai don ta cire babban tawadar. Wani babban rauni ne mai zurfi wanda dole na ajiye babban bandeji na ɗan lokaci kaɗan. Tuni, na gane tabbas yakamata a kula da wannan tun da farko, kafin ya girma. Daga nan sai likitan ya aika don a gwada shi. Ya dawo mara kyau, amma ba ciwon daji ba. Naji dadi amma nasan cewa wannan gargadina ne akan kada kiyi sakaci daga yanzu. Har ila yau, ya kasance darasi mai mahimmanci game da sa ido kan fata na, sanin abin da ba daidai ba ne da abin da aka haɓaka, da kuma kasancewa mai himma game da duba ta da ƙwarewa.

Daga nan na kara himma wajen sa ido akan fata ta da duk wani sabon mole da zai iya tasowa; musamman wadanda ke bin ABCDs na melanoma. Na kuma fara sanya babban SPF na maganin rana da sake shafa a addini. A koyaushe ina sanya huluna yanzu a cikin rana kuma galibi ina zama a cikin inuwa ko ƙarƙashin laima na gefen tafkin, maimakon in zaɓi in sami wannan haske. Na kasance a Hawaii a wannan lokacin rani kuma na sa t-shirt mai kariya daga rana mai hana ruwa ruwa yayin da nake tafiya a cikin jirgin don kiyaye kafadu na, bayan da na riga na fallasa su ga rana a cikin 'yan kwanaki a jere kuma na damu da yawan fallasa. Ban taba tunanin zan zama wannan mutumin a bakin teku ba! Amma na koya, ba shi da daraja, aminci da farko.

Idan kana son yin gwajin kanka na fatar jikinka don kowane mole da zai buƙaci kulawar ƙwararru, da American Cancer Society yana da shawarwari kan yadda ake yin hakan cikin nasara.

Har ila yau, yana da kyau koyaushe a sami ƙwararrun gwajin fata. Za ka iya wani lokacin samun shafukan nunawa kyauta akan layi.

Ga wasu gidajen yanar gizo da suka jera su:

Ina ɗokin jin daɗin hasken bazara da bazara - lafiya!