Please ensure Javascript is enabled for purposes of website accessibility Tsallake zuwa babban abun ciki

Ranar Cutar daji ta Duniya

A cewar ƙamus na Oxford, ma'anar maida is "Don komawa zuwa yanayin lafiya, hankali, ko ƙarfi na yau da kullun."

Tafiyata ta kansa ta soma ne a ranar 15 ga Yuli, 2011. Da mijina da ’yata suka riƙe hannuna, na saurara sa’ad da likitana ya ce “Karen, gwajin da kika yi ya nuna cewa kina da ciwon daji.” Na gyara zama na yi kuka yayin da iyalina suka tattara duk bayanan da ake buƙata don matakai na gaba na jiyya.

A farkon watan Agusta na yi wani tiyatar mahaifa wanda likitocin suka ba da tabbacin zai iya kula da cutar kansa. Bayan tashi daga tiyata, likitan ya gaishe ni a dakina na asibiti inda ya ba da labari mai ban tsoro cewa an gano cutar kansa a cikin nodes masu yawa. Cire nodes na lymph zai iya haifar da ciwon daji don yaduwa. Maganin da ake samu don ciwon daji na mataki na 4 shine chemotherapy (chemo) da radiation. Bayan tsawon makonni shida na warkewa, na fara jinya. tafiye-tafiye na yau da kullun zuwa dakin gwaje-gwaje na radiation da jiko na mako-mako na chemo, ɗayan lokuta mafi wahala a rayuwata, duk da haka akwai yuwuwar a cikin wannan tafiya. Maganin radiation ya sa na gaji, kuma chemo ya sa ni jin dadi na tsawon kwanaki hudu zuwa biyar bayan kowace magani. Nauyin ya fadi kuma na yi rauni. Yawancin lokaci na ya kasance don neman bege da addu'a cewa a ba ni lokaci tare da mutanen da nake so sosai, dangina. A lokacin da nake jinyar makonni takwas, 'yata ta sanar da cewa tana tsammanin jikanmu na biyu a watan Mayu. Na kasa yarda da yadda motsin raina zai canza daga cikakkiyar farin ciki zuwa fidda rai lokacin da na yi tunanin zuwan jikana. Shi ne juyowar farfadowata. Na zaɓi in kasance da tabbaci cewa zan riƙe wannan ɗan ƙaramin a hannuna. An yi fada! Wani lokacin farin ciki ya kai ga wani, kuma ya canza ra'ayi na gaba ɗaya. Na kuduri aniyar cewa wannan cuta ba za ta kare ni ba. Ina da mutanen da zan hadu, wuraren da zan je, da abubuwan da zan yi! Na yanke shawarar zama jarumi mafi ƙarfi!

Maganin ya kasance mai wahala, amma na jure. A ranar 9 ga Disamba, 2011, na sami labarin cewa ba ni da ciwon daji...Na yi shi…Na yi nasara. A ranar 28 ga Mayu, 2012 an haifi jikana, Finn.

Komawa ga ma'anar farfadowa. Lafiyata ta warke, jikina ya yi ƙarfi, amma hankalina bai tashi ba. Ba ta taba komawa matsayinta na baya ba, kuma ina fata ba za ta taba komawa ba. Yanzu na ɗauki lokaci don rage gudu, jin daɗin kyawun duniyar da ke kewaye da ni. Ina girmama dariyar jikoki na, kwanan dare da mijina, lokacin da aka ba ni tare da iyalina, da kuma jin daɗin rayuwa ta yau da kullum. Kuma ina da sabon babban abokina, sunansa Finn. Ƙarfina bai farfaɗo ba zuwa matakin da yake kafin ciwon daji. Yanzu na fi ƙarfin da, kuma a shirye nake ga abin da ya zo mini. Abubuwan da wataƙila sun yi kamar wuya kafin yaƙin ciwon daji na, yanzu suna da sauƙin sarrafawa. Idan zan iya doke kansa, zan iya yin komai. Rayuwa tana da kyau kuma ina cikin kwanciyar hankali.

Shawarata - kar ku rasa duban ku na shekara-shekara saboda kowane dalili. Suna da mahimmanci fiye da duk abin da zai iya ƙoƙarin shiga hanyarsu.